Jump to content

Ookiku Furikabutte Season 1+2 (おおきく振りかぶって 1+2)

• Please log in to reply
46 replies to this topic

#1 fantasydream

fantasydream
  • D1

Posted 24 May 2011 - 06:36 PM

รายละเอียด

1.Ookiku Furikabutte (Season 1)
おおきく振りかぶって
Big Windup
(Season 1)
ต้นฉบับ : ดีวีดีมาสเตอร์โซน 2 แบบ Limited Edition / ดีวีดีมาสเตอร์โซน 1 ของค่าย FUNIMATION สำหรับเสียงภาษาอังกฤษ
ซับไตเติ้ล : ภาษาไทย
เสียง :
ภาษาญี่ปุ่น Linear PCM , English
แพคเกจ : เลื่อนดูได้ด้านล่าง
กำหนดออกโดยประมาณ : 10 มกราคม 2555

2. Ookiku Furikabutte ~Natsu no Taikai-hen~ (Season 2)
おおきく振りかぶって ~夏の大会編~
Big Windup (Season 2)

ต้นฉบับ : แผ่นบลูเรย์มาสเตอร์โซน 2 แบบ Limited Edition
จำนวนตอน : 13 ตอน
เสียง : ภาษาญี่ปุ่น Linear PCM
กำหนดออกโดยประมาณ :
พฤษภาคม 2555

Posted Image Posted Image

Ookiku Furikabutte หรือเรียกกันสั้นๆว่า Oofuri (หรือ Big Windup ในเวอร์ชั่นที่ฉายที่อเมริกา) เป็นผลงานจากปลายปากกาของ อ. Asa Higuchi ซึ่ง อ.Asa Higuchi นั้น
ยังไม่เคยมีสำนักพิมพ์ในประเทศไทยตีพิมม์ผลงานออกมาวางจำหน่ายชื่อเลยอาจไม่คุ้นหูคอการ์ตูนในเมืองไทยเท่าไหร่นักโดย Oofuri นั้นตีพิมพ์อยู่ในนิตยสาร Afternoon
ที่มีผลงานที่เรารู้จักกันดีอย่าง You're Under Arrest , Oh My Goddess! , Tokko , Mushishi ซึ่งนิตยสาร Afternoon นั้นจะเจาะกลุ่มผู้อ่านผู้ชายวัยตั้งแต่ 20 ขึ้นไป เพราะฉะนั้น
สำหรับใครที่เห็นการ์ตูนเรื่องนี้ผ่านๆโปรดอย่าเข้าใจว่าเป็นการ์ตูนเจาะจงแนวเฉพาะกลุ่มแบบที่อาจจะเข้าใจกันผิดไป โดย Oofuri นั้นได้เริ่มตีพิมพ์ในปี 2003 จนถึงปัจจุบัน
และได้มีการไปทำอนิเมชั่นครั้งแรกในปี 2007 ก่อนจะตามมาด้วย Season 2 ในปี 2010 โดยนอกจากจะเป็นการ์ตูนที่สนุกเรื่องนึงแล้ว Oofuri ยังจัดว่าเป็นการ์ตูนที่เปี่ยม
ไปด้วยคุณภาพเรื่องนึงโดยสามารถคว้ารางวัล Tezuka Osamu Cultural Prize ไปในปี 2006 และตามมาด้วย Kodansha Manga Award ในปี 2007

เรื่องทั้งหมดเริ่มจาก มิฮาชิ เรน ซึ่งพึ่งย้ายโรงเรียนด้วยเหตุการณ์บางอย่าง เค้าย้ายมาอยู่ที่โรงเรียนนิชิอุระ ซึ่งเป็นโรงเรียนที่ไม่ได้มีชื่อเสียงทางเบสบอลเลยตั้งอยู่ที่ไซตามะ
หลังจากจับพลัดจับพลูโดนโค้ชสาวโมโมเอะจับให้ลงมาสนามเบสบอลตั้งแต่วันแรก และวันนั้นเองเค้าก็ได้พบกับแคชเชอร์คู่บุญในอนาคต ทาคายะ อาเบะ และเพื่อนร่วมทีมคนอื่นๆ
แต่ข้อเสียอย่างใหญ่หลวงของ มิฮาชิ นั้นคือการที่เค้าไม่เคยเชื่อมันในความสามารถในการเป็นพิชเชอร์ของตัวเองเลย แต่แม้เค้าจะขาดความเชื่อมันในตนเองแต่เค้าก็ยังรักและ
อยากจะเล่นเป็นพิชเชอร์ต่อไปแต่ด้วยตวามช่วยเหลือของอาเบะและเพื่อนๆร่วมทีมรวมถึงโค๊ชของมิฮาชิ กำลังจะทำให้เค้าเปลี่ยนแปลงที่ละน้อย.... มิฮาชิจะกาลเป็นแคชเชอร์
มือทองในอนาคตได้ไหม แล้วสาเหตุอะไรที่ทำให้มิฮาชิต้องย้ายจากโรงเรียนเก่า ติดตามได้ใน Ookiku Furikabutte

สามารถติดตามอ่านตัวอย่างเวอร์ชั่นมังงะได้ที่
Mangafox

#2 fantasydream

• D1

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

1. Ren Mihashi / เร็น มิฮาชิ / 三橋廉
เสื้อเบอร์ : 1
ตำแหน่ง : พิชเชอร์
วันเกิด : 17 พฤษภาคม
กรุ๊ปเลือด : AB
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 165 เซนติเมตร / 52 กิโลกรัม

2. Takaya Abe / ทาคายะ อาเบะ / 阿部隆也
เสื้อเบอร์ : 2
ตำแหน่ง : แคชเชอร์
วันเกิด : 11 ธันวาคม
กรุ๊ปเลือด : O
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 170 เซนติเมตร / 55 กิโลกรัม

3. Azusa Hanai / อะซึสะ ฮานาอิ / 花井梓
เสื้อเบอร์ : 9
ตำแหน่ง : พิชเชอร์ / เอาท์ฟิลเดอร์
วันเกิด : 28 เมษายน
กรุ๊ปเลือด : A
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 181 เซนติเมตร / 67 กิโลกรัม

4. Yuichiro Tachima / ยูอิจิโร่ ทาจิม่า / 田島悠一郎
เสื้อเบอร์ : 5
ตำแหน่ง : แคชเชอร์
วันเกิด : 16 ตุลาคม
กรุ๊ปเลือด : B-
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 164 เซนติเมตร / 53 กิโลกรัม

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

5. Kazutoshi Oki / คาซึโทชิ โอคิ / 沖一利
เสื้อเบอร์ : 3
ตำแหน่ง : เฟิร์สเบสแมน / พิชเชอร์ / เอาท์ฟิลเดอร์
วันเกิด : 20 กรกฎาคม
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 165 เซนติเมตร / 52 กิโลกรัม

6. Yūto Sakaeguchi / ยูโตะ ซะคะเอะกุจิ / 栄口勇人
เสื้อเบอร์ : 4
ตำแหน่ง : เซคเคอร์นเบสแมน / รองกัปตัน
วันเกิด : 8 มิถุนายน
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 169 เซนติเมตร / 54 กิโลกรัม

7. Shoji Suyama / โชจิ ซุยาม่า / 巣山尚治
เสื้อเบอร์ : 6
ตำแหน่ง : ช็อตสต็อป / เติร์ดเบสแมน
วันเกิด : 6 เมษายน
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 175 เซนติเมตร / 64 กิโลกรัม

8. Mizutani Fumiki / มิซึทานิ ฟุมิกิ / 水谷文貴
เสื้อเบอร์ : 7
ตำแหน่ง : เล็ฟฟิลเดอร์ / เซคเคอร์นเบสแมน
วันเกิด : 4 มกราคม
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 172 เซนติเมตร / 57 กิโลกรัม

9. Kosuke Izumi / โคซุเกะ อิซึมิ / 泉孝介
เสื้อเบอร์ : 8
ตำแหน่ง : เซ็นเตอร์ฟิลเดอร์ / เติร์ดเบสแมน
วันเกิด : 29 พฤศจิกายน
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 168 เซนติเมตร / 55 กิโลกรัม

10. Shintarō Nishihiro / ชินทาโร่ นิชิฮิโระ / 西広辰太郎
เสื้อเบอร์ : 10
ตำแหน่ง : รีเซิฟ / เอ้าท์ฟิลเดอร์
วันเกิด : 10 กุมภาพันธ์
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 170 เซนติเมตร / 60 กิโลกรัม

11. Maria Momoe / มาเรีย โมโมเอะ / 百枝まりあ
ตำแหน่ง : โค้ช
วันเกิด : 18 เมษายน
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 163 เซนติเมตร / ?? กิโลกรัม

12. Tsuyoshi Shiga / ซึโยชิ ชิกะ / 志賀剛司
ตำแหน่ง : อาจารย์ที่ปรึกษา
วันเกิด : 26 พฤศจิกายน
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 180 เซนติเมตร / 79 กิโลกรัม

13. Chiyo Shinooka / ชิโยะ ชิโนกะ / 篠岡千代
ตำแหน่ง : ผู้จัดการ
วันเกิด : 25 มีนาคม
กรุ๊ปเลือด : AB
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 154 เซนติเมตร / 42 กิโลกรัม

14. Yoshiro Hamada / โยชิโร่ ฮามาดะ / 浜田良郎
ตำแหน่ง : เชียร์ลีดเดอร์
วันเกิด : 19 ธันวาคม
ส่วนสูง / น้ำหนัก : 183 เซนติเมตร / 70 กิโลกรัม

#3 fantasydream

• D1

เมนูหน้าแรก

เมนูเลือกตอน

#4 fantasydream

• D1

1.Ookiku Furikabutte (Season 1)
おおきく振りかぶって
Big Windup
(Season 1)
ต้นฉบับ : ดีวีดีมาสเตอร์โซน 2 แบบ Limited Edition / ดีวีดีมาสเตอร์โซน 1 ของค่าย FUNIMATION สำหรับเสียงภาษาอังกฤษ
เสียง :
ภาษาญี่ปุ่น Linear PCM , English
กำหนดออกโดยประมาณ : 10 มกราคม 2555

OPTION 1 / FIRST SEASON : COLLECTOR’s EDITION / 2200 บาท
1. DVD9 - 9 แผ่น บรรจุในกล่อง Jewel Box 9 ใบ บรรจุตอนที่ 1-26

2. BONUS DVD 1 แผ่น และ BONUS CD 2 แผ้นบรรจุในกล่อง Super Jewel Box 3 ใบ
3. BOX สวมเคลือบกันน้ำ 3 ใบ โดยแต่ละใบบรรจุกล่อง Super Jewel Box 4 ใบ
4. มี insert paper ทุกกล่อง
5. COLLECTOR’s CARD 9 ใบ โดยเป็นรูปและข้อมูลตัวละคร
6. NISHIURA SCOREBOOK หนังสือข้อมูลพร้อมรูปโดยสังเขป

OPTION 2 / FIRST SEASON : SAVE EDITION / 1500 บาท
1. DVD9 - 9 แผ่น บรรจุในกล่อง IMPORT 2 ใบ ปก 2 หน้า บรรจุตอนที่ 1-26
2. หน้าปก ARTWORK จะยึดแบบฉบับจากเวอร์ชันของอเมริกา ดูได้จากภาพตัวอย่างด้านบน
***สามารถสั่ง BOX สวมเพิ่มได้ในราคา 100 บาท***

2. Ookiku Furikabutte ~Natsu no Taikai-hen~ (Season 2)

ต้นฉบับ : แผ่นบลูเรย์มาสเตอร์โซน 2 แบบ Limited Edition
จำนวนตอน : 13 ตอน
เสียง : ภาษาญี่ปุ่น Linear PCM
กำหนดออกโดยประมาณ :
พฤษภาคม 2555

#5 fantasydream

• D1

รายชื่อคนจอง (สถานะการจอง-โอนเงิน-รับของ)
おおきく振りかぶって
Big Windup
(Season 1)
สถานะ : เปิดจอง / เปิดโอน

01.Azumanga (OPTION 1) โอนเงินแล้ว
02.ilhana (OPTION 1 - FM/TOE) โอนเงินแล้ว
03.mumookaewy
04.oompo
05.IkamE (OPTION 2+BOX) โอนเงินแล้ว
06.mma419109
(OPTION 1) โอนเงินแล้ว
07.MisakiSang (OPTION 2+BOX) โอนเงินแล้ว
08.
09.
10.

รายชื่อคนจอง (สถานะการจอง-โอนเงิน-รับของ)

สถานะ : เปิดจอง
กำหนดออกโดยประมาณ : พฤษภาคม 2555

01.Azumanga
02.ilhana
03.mumookaewy
04.oompo
05.IkamE
06.mma419109
07.MisakiSang
08.
09.
10.

#6 Azumanga

Azumanga

Posted 24 May 2011 - 07:00 PM

เรื่องนี้ดูทาง ANIMAX แล้วหนุกดีครับ จองแน่นอน 1 ที่ครับ

#7 ilhana

ilhana

Posted 24 May 2011 - 11:41 PM

ชุดพิเศษสุด(ถ้ามี ) 1ชุดเลยจ้า

#8 fantasydream

• D1

Posted 25 May 2011 - 01:11 AM

ชุดพิเศษสุด(ถ้ามี ) 1ชุดเลยจ้า

เรื่องนี้จะทำแบบตามต้นฉบับเลยค่ะ เพราะงั้นไม่ต้องห่วงค่ะ

กำลังลังเลว่าภาคแรกจะใช้ดีวีดี 9 ดีไหม จะได้ไม่ต้องแบ่งแผ่น แพคเกจจีเวลจะได้ตามของแท้เลย

ใครเล่นแผ่นดี 9 แล้วมีปัญหาลองแจ้งไว้ด้วยนะคะ เราจะได้พิจารณาดูนะค่ะ

#9 mumookaewy

mumookaewy

Posted 25 May 2011 - 11:45 AM

จอง 1 ชุดค่ะ ทั้ง 2 ซีซั่น แพคเกจแบบสะสมค่ะ ^^

#10 fantasydream

• D1

Posted 25 May 2011 - 10:48 PM

เรื่องนี้ถ้าไม่ผิดพลาดน่าจะได้ออกก่อนเพื่อนค่ะดูกับจำนวนยอดอีกทีก่อน

ไว้เร็วๆนี้เราจะเอาแพคเกจมาให้ดูค่ะ ใครผ่านมาลองแจ้งไว้ด้วยนะคะว่ามีปัญหาเวลาเล่นแผ่นดี 9 กันบ้างไหมนะคะ

เราจะได้ตัดสินใจว่าจะเอายังไงค่ะ

#11 oompo

oompo

Posted 25 May 2011 - 10:51 PM

จัดไปเลยแบบเต็มสตรีม 1 ชุดค่ะ !! !! :P

#12 mumookaewy

mumookaewy

Posted 26 May 2011 - 10:59 AM

เราไม่มีปัญหากะแผ่น D9 จ้า คิดว่าดูได้ค่ะ เพราะก้อเคยดูแผ่น D9 เรื่องอะไรซักเรื่องที่คุณ mascot เคยโมนี่แหละค่ะ >"<
แต่ตะเองจะแอบลำบากนิดนึงน่ะสิคะ เพราะ D9 มันชอบไรท์เสีย+ไรท์นานนี่นา?

#13 chuchu_oil

chuchu_oil

Posted 26 May 2011 - 01:47 PM

1 ชุดด้วยจ้า

ปล.ขอบคุณคุงแก้วมากนะคะ ^^

#14 mumookaewy

mumookaewy

Posted 26 May 2011 - 01:53 PM

1 ชุดด้วยจ้า

ปล.ขอบคุณคุงแก้วมากนะคะ ^^

มะเป็นไรจ้า เมะหนุกๆต้องแนะนำกัน ^^

#15 fantasydream

• D1

Posted 26 May 2011 - 02:02 PM

เราไม่มีปัญหากะแผ่น D9 จ้า คิดว่าดูได้ค่ะ เพราะก้อเคยดูแผ่น D9 เรื่องอะไรซักเรื่องที่คุณ mascot เคยโมนี่แหละค่ะ >"<
แต่ตะเองจะแอบลำบากนิดนึงน่ะสิคะ เพราะ D9 มันชอบไรท์เสีย+ไรท์นานนี่นา?

ขอบคุณที่บอกค่ะ เรื่องไร้ท์นานเราไม่ห่วงหรอกค่ะ ที่เราห่วงเพราะเคยอ่านผ่านตามีคนบอกว่าเล่นแผ่นดี 9 ไม่ได้นี่แหละค่ะ

แต่ส่วนตัวไม่อยากแบ่งแผ่นนะคะ เพราะว่าต้นฉบับเราว่ามันมาเข้าชุดกันอยู่แล้ว (นึกถึงสภาพตอนไทก้าแบงแผ่นฟูลเมทัลพร้อมกับปกทำใหม่ - -)

เรื่องนี้ความจริงเราเก็บๅแปลไว้นานแล้วค่ะ ถ้ามีคนสั่งอย่างน้อยสัก 10 คนปลดจากอู่แน่นอนค่ะ

:rolleyes:

(เรื่องนี้สนุกค่ะ ชอบแนวไหนก็ดูได้ค่ะ มีฉากชวนให้จิ้นพอดู แต่ใครไม่ใช่ขาจิ้น ก็ดูได้ไม่มีปัญหาแน่นอนค่ะ :lol: )

#16 oompo

oompo

Posted 26 May 2011 - 06:14 PM

เราก็ไม่มีปัญหานะดี9น่ะ ดีซะอีก แผ่นจะได้ไม่หนัก! :lol:

#17 IkamE

IkamE

Posted 28 May 2011 - 01:04 PM

จอง 1 ชุดนะคะ
S1 + S2

#18 mma419109

mma419109

Posted 01 June 2011 - 02:09 PM

จองทั้ง2ซีซั่น 1 ชุดค่ะ

#19 fantasydream

• D1

Posted 02 June 2011 - 04:17 PM

อัพเดทรายชื่อแล้วค่ะ

ข้อมูลพร้อมแพคเกจจะลงพรุ่งนี้นะคะ

#20 fantasydream

• D1

Posted 07 June 2011 - 09:46 PM

ข้อมูลขอเลื่อนเป็นวันจันท์หน้านะคะ พอดีตอนนี้ติดภารกิจอยู๋นะค่ะ

ยังไงใครรอยู่จะรีบมาลงให้นะคะ